Nộp hồ sơ tự công bố sản phẩm ở đâu

Nộp hồ sơ tự công bố sản phẩm ở đâu?

Theo pháp luật hiện hành quy định đơn vị sản xuất, kinh doanh thực phẩm tiến hành tự công bố thực phẩm đã qua chế biến và bao gói sẵn, phụ gia thực phẩm, những chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, và dụng cụ chứa đựng thực phẩm hay vật liệu bao gói tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm. Tuy nhiên, không phải ai cũng biết phải nộp hồ sơ tự công bố sản phẩm ở đâu. Bài viết này, FOSI sẽ giúp bạn làm sáng tỏ vấn đề trên.

Nộp hồ sơ tự công bố sản phẩm ở đâu
Hồ sơ tự công bố sản phẩm nộp ở đâu?

Hồ sơ, trình tự tự công bố sản phẩm

Đầu tiên bạn phải nắm được “hồ sơ tự công bố sản phẩm” bao gồm những gì? Theo Khoản 1 – Điều 5 – Nghị định 15/2018/NĐ-CP cần chuẩn bị bộ hồ sơ bao gồm:

  • Bản tự công bố sản phẩm
  • Phiếu kết quả kiểm nghiệm ATTP của sản phẩm trong thời hạn 12 tháng

Thứ hai, về trình tự thủ tục tự công bố sản phẩm theo khoản 2 của Nghị định 15/2018/NĐ-CP:

  • Đầu tiên, đơn vị tự công bố sản phẩm trên những phương tiện thông tin đại chúng hoặc trang các thông tin điện tử của mình hay niêm yết công khai tại trụ sở của đơn vị doanh nghiệp và nộp một bản qua đường bưu điện hay nộp trực tiếp đến cơ quan quản lý nhà nước thẩm quyền do UBND cấp tỉnh chỉ định.
  • Ngay sau khi thực hiện tự công bố sản phẩm, đơn vị được quyền sản xuất kinh doanh sản phẩm và chịu mọi trách nhiệm hoàn toàn về an toàn thực phẩm của sản phẩm đó.
  • Cơ quan quản lý nhà nước thẩm quyền tiếp nhận bản tự công bố của đơn vị để lưu trữ hồ sơ và đăng tải tên của đơn vị và tên các sản phẩm tự công bố lên trên trang thông tin điện tử của cơ quan tiếp nhận.

Lưu ý: Trong trường đơn vị có từ hai cơ sở sản xuất trở lên cùng sản xuất 01 sản phẩm thì đơn vị chỉ nộp hồ sơ tại một cơ quan quản lý nhà nước ở những địa phương có cơ sở sản xuất do đơn vị lựa chọn. Khi đã lựa chọn được cơ quan quản lý nhà nước để nộp hồ sơ thì những lần tự công bố sau đó phải nộp hồ sơ tại cơ quan đã lựa chọn trước đó.

XEM NGAY:

Nộp hồ sơ tự công bố sản phẩm ở đâu?

Không có một cơ quan cụ thể nhất định để doanh nghiệp của bạn chuyên đến nộp hồ sơ bởi vì rất nhiều cơ quan nhà nước được chỉ định quyền thực hiện tự công bố sản phẩm cho các đơn vị, trong đó mỗi cơ quan nhà nước phải chịu trách nhiệm đăng ký cho 01 nhóm sản phẩm nhất định. Trong đó; cơ quan chức năng nào cấp giấy chứng nhận VSATTP thì cơ quan đó có thẩm quyền tiếp nhận những yêu cầu tự công bố sản phẩm.

Các cơ quan tiếp nhận bản tự công bố sản phẩm này sẽ do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (nơi doanh nghiệp đặt trụ sở) chỉ định. Đối với những hộ kinh doanh nhỏ lẻ, sẽ không nhất thiết phải làm hồ sơ tự công bố mà chỉ cần viết bản cam kết cơ sở đạt các tiêu chuẩn chất lượng ở quận/ huyện.

Trên đây là những tư vấn của FOSI về vấn đề “Phải nộp hồ sơ tự công bố sản phẩm ở đâu”, hy vọng bài viết có thể cung cấp thông tin bổ ích cho quý vị. Nếu có thắc mắc liên quan gì hoặc cần hỗ trợ hồ sơ thủ tục thực hiện TỰ CÔNG BỐ vui lòng liên hệ Hotline: 0909 898 783 (Mr Hải) – (028) 6682 7330 – 0909 228 783 (Ms Ngân) để được tư vấn và hướng dẫn chi tiết nhất.

FOSI đơn vị dịch vụ làm giấy phép thực phẩm: kiểm nghiệm, công bố, an toàn thực phẩm, giấy phép kinh doanh, mã số mã vạch, …. chúng tôi giải quyết mọi hồ sơ khó.

Công Ty CP Dịch vụ Thực Phẩm Quốc Tế FOSI

tag: nộp bản tự công bố sản phẩm ở đâu, nộp hồ sơ tự công bố sản phẩm ở đâu