Hồ sơ công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu

Hồ sơ công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu?

Hiện nay theo quy định Hồ sơ công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu? Xem nhanh thông tin này tại bài viết của Fosi nhé!.

bản tự công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu
Hồ sơ công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu?

Bản tự công bố sản phẩm là gì?

Bản tự công bố sản phẩm thực phẩm là giấy tờ chứng từ tự công bố chứng minh chất lượng an toàn thực phẩm của cơ sở, doanh nghiệp được cơ quan chức năng có thẩm quyền công nhận.

Ngoài ra, bản tự công bố sản phẩm thực phẩm cũng là 01 thành phần trong hồ sơ tự công bố gồm:

  • Bản tự công bố sản thực phẩm.
  • Phiếu kết quả kiểm nghiệm thực phẩm.
  • Mẫu sản phẩm.
  • Nhãn sản phẩm, hoặc hình ảnh chụp nhãn sản phẩm.

Hồ sơ công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu?

Thời hạn hiệu lực bản tự công bố sản phẩm

Bản tự công bố sản phẩm có hiệu lực từ khi doanh nghiệp chính thức thực hiện xong các thủ tục tự công bố và được phía cơ quan chức năng có thẩm quyền chứng nhận hợp lệ.

Sau khi tự công bố doanh nghiệp chịu hoàn toàn trách nhiệm về tính an toàn chung của sản phẩm.

Căn cứ vào:

  • Luật An toàn vệ sinh thực phẩm số 55/2010/QH12
  • Nghị định số 15/2018/NĐ-CP đối với Quy định thi hành một số điều của luật an toàn thực phẩm

Theo quy định mới thì “thời hạn của bản tự công bố sản phẩm là vĩnh viễn (mãi mãi) miễn sao doanh nghiệp thực hiện đúng quy định pháp luật thì sẽ không cần phải lo lắng về thời hạn của giấy.

Thời hạn giấy công bố chất lượng sản phẩm.

Tât cả sản phẩm khi đã được công bố đều có thời hạn nhất định, khi hết thời hạn, nếu vẫn muốn sản phẩm tiếp tục được lưu hành trên thị trường thì cần thực hiện thủ tục công bố lại từ đầu. Cụ thế như sau:

  • 5 năm đối với sản phẩm của các cơ sở có chứng chỉ về hệ thống quản lý chất lượng tiên tiến. Ví dụ: HACCP, ISO22000 hoặc chứng chỉ tương đương.
  • 3 năm đối với cơ sở không có các chứng chỉ trên.

Hiệu lực phiếu công bố mỹ phẩm

Điều 10 Thông tư 06/2011/TT-BYT quy định về hiệu lực phiếu công bố mỹ phẩm như sau:

  • “Số tiếp nhận phiếu công bố mỹ phẩm có giá trị 05 năm kể từ ngày cấp.
  • Hết thời hạn 05 năm, nếu muốn đưa sản phẩm mỹ phẩm ra lưu thông trên thị trường thì phải thực hiện công bố lại .

Hỗ trợ tư vấn tự công bố sản phẩm

Fosi triển khai mô hình tư vấn giải đáp mọi thắc mắc về thủ tục công bố sản phẩm với sự đảm nhiều của nhiều chuyên gia trong lĩnh vực an toàn thực phẩm, đảm bảo mang lại sự hài lòng tuyệt đối đến quý doanh nghiệp:

  • Tư vấn miễn vấn đề liên quan đến kiểm nghiệm và công bố sản phẩm
  • Xây dựng chỉ tiêu kiểm nghiệm & gửi mẫu kiểm nghiệm đến phòng kiểm nghiệm chỉ định.
  • Xây dựng hồ sơ công bố, hướng dẫn sửa nhãn theo quy định hiện hành và gửi đến doanh nghiệp xác nhận.
  • Nộp và theo dõi hồ sơ tự công bố.
  • Kiểm tra thông tin khi hồ sơ trên trang thông tin điện tử và thông báo đến quý doanh nghiệp

Để được tư vấn và hỗ trợ nhiều hơn về câu hỏi Hồ sơ công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu hay thủ tục tự công bố vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại hotline: Hotline 0909 898 783 (Mr Hải) – (028) 6682 7330 – 0909 228 783 (Ms Ngân).

FOSI đơn vị dịch vụ đăng ký giấy phép thực phẩm: Xét nghiệm, công bố, giấy phép kinh doanh, chứng nhận an toàn thực phẩm, mã số mã vạch, HACCP, ISO, … chúng tôi giải quyết mọi hồ sơ khó.

Công Ty CP Dịch vụ Thực Phẩm Quốc Tế FOSI

tag:
bản tự công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu
hồ sơ công bố sản phẩm có thời hạn bao lâu